
 

 
MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA MKOA WA KASKAZINI 

UNGUJA 
Imetolewa: (02/09/2022) 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba -Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta mbalimbali 
katika mkoa wa Kaskazini na wilaya zake: 
 

(I) Ngazi ya Mkoa 
 

 

Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Vuli, 2022 kwa kisiwa cha Unguja. (b) Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu wa 

mvua za msimu wa Vuli katika sehemu mbalimbali za kisiwa cha Unguja. Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua 

za mwezi Oktoba hadi Disemba, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 

 

Dondoo 

• Kwa ujumla mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Kaskazini Unguja. 

• Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022. 

• Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2023. 

• Vipindi virefu vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa katika msimu huu wa Vuli. 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 

 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za chini ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya wilaya za Mkoa wa Kaskazini 

Unguja. Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022.  

 

Angalizo:  

Ingawa maeneo mengi yanatarajiwa kupata mvua za chini ya wastani hadi wastani, izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa 
yanaweza yakajitokeza katika maeneo machache.



 

 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA WILAYA YA KASKAZINI ’A’, UNGUJA 

Umetolewa: 02/09/2022 
 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kaskazini ‘A’, Unguja. 
 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya Wilaya ya Kaskazini ‘A’.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba 

na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari,2023. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za 

ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na upungufu wa 

mvua. 

 

Mwelekeo wa mvua za Vuli Oktoba -Disemba, 2022 kwa wilaya ya 

Kaskazini ‘A’, Unguja. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 

S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
 

105A – 09/19 
 

Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 kwa wilaya ya 

Kaskazini ’A’. 

Zitaanza: Kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza 

ya mwezi Novemba, 2022. 

Zitaisha: Januari, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa chini ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi 

ya Oktoba -Disemba kwa Wilaya ya Kaskazini ‘A’ ni kati ya milimita 

190 hadi 200. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Disemba, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi virefu vya 
ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Vuli, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo katika maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao ya chakula, 

biashara na matunda yakiwemo mpunga, migomba, mahindi, 

mtama, karafuu, nazi, michungwa na mishoki shoki. 

o  Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao hasa 

wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo. 

o Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini unatarajiwa 

kupungua. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda 

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji ikiwemo 

kupanda malisho na uhifadhi. 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/


 

 

(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DISEMBA, 2022) KWA WILAYA YA KASKAZINI’B’, UNGUJA 

Umetolewa: 02/09/2022 
 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba-Disemba, 2022; athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kaskazini ‘B’, Unguja. 
 

 

Dondoo muhimu 

o Mvua za chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kaskazini ’B’.  

o Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba 

na wiki ya kwanza ya mwezi Novemba, 2022. 

o Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari,2023. 

o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za 

ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na upungufu wa 

mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Vuli Oktoba -Disemba, 2022 kwa wilaya ya 

Kaskazini ‘B’, Unguja. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
 

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Morogoro Rd, Ubungo Plaza, Ghorofa ya 3, 

S.L.P. 3056, Dar es Salaam, Tanzania. Nukushi: +255 22 2460735, Simu: +255 22 2460706-8. 
Barua pepe: met@meteo.go.tz, Tovuti: www.meteo.go.tz 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 
 

105A – 09/19 
 

 Taarifa hii Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 

 

Mvua za msimu wa Vuli, 2022 kwa wilaya ya Kaskazini 

’B’. 

Zitaanza: Kati ya wiki ya nne ya mwezi Oktoba na wiki ya kwanza 

ya mwezi Novemba, 2022. 

Zitaisha: Januari, 2023. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa chini ya 

wastani hadi wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika miezi 

ya Oktoba -Disemba kwa Wilaya ya Kaskazini ‘B’ ni kati ya milimita 

190 hadi 195. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Disemba, 

2022. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea vipindi virefu vya 
ukavu vya siku kumi (10) au zaidi katika msimu huu wa Vuli, 2022. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

hafifu katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

Matokeo 

o Upungufu wa unyevunyevu katika udongo katika maeneo 

mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao ya chakula, 

biashara na matunda yakiwemo mpunga, migomba, mahindi, 

mtama, karafuu, nazi, michungwa na mishoki shoki. 

o  Magonjwa ya mifugo na wadudu waharibifu wa mazao hasa 

wakati wa msimu wa mvua yanaweza kujitokeza. 

o Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

malisho na maji kwa ajili ya mifugo. 

o Uzalishaji na upatikanaji wa mazao ya baharini unatarajiwa 

kupungua. 

 

Ushauri 

o Wakulima wanashauriwa kupanda mbegu bora za muda 

mfupi zinazoendana na urefu wa msimu. 

o Wakulima wanashauriwa kutumia teknolojia ya uvunaji wa 

maji ya mvua.  

o Wafugaji wanashauriwa kufuata njia bora za ufugaji ikiwemo 

kupanda malisho na uhifadhi. 

 

 

http://www.meteo.go.tz/
mailto:met@meteo.go.tz
http://www.meteo.go.tz/

